เมษายน 25, 2014, 03:07:30 PM

เมื่อบ่อคือจุดเริ่มต้นของการเลี้ยงปลา ..... Klick AquaTech .... เมื่อน้ำคือเรื่องที่สำคัญของการเลี้ยงปลา

ปลาคราฟสีขาวออกเหลือง อยากขาวๆ กินอาหารตัวไหนดีครับ(ขอพ่วงหลายคำถามครับ)
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  

ปลาคราฟสีขาวออกเหลือง อยากขาวๆ กินอาหารตัวไหนดีครับ(ขอพ่วงหลายคำถามครับ)
ผู้เขียน ข้อความ
sumade
Fry
*

ชื่นชม .. 0

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:42:01 PM »

มือใหม่หัดเลี้ยง มีคำถามถึงพี่ๆ ครับ
1.ซื้อโคฮาคุกับตันโจมาครับ ขนาด 45-50 สีขาวออกเหลืองครับ
จะปรับปรุงสีให้ขาวๆทำอย่างไรครับ ดูแลอย่างไร และกินอาหารตัวไหนดีครับ
ปรับสภาพสีขาวก่อน แล้วรักษาสภาพสีขาว+แดงไปพร้อมๆกันทีหลัง หรือปรับปรุงสีขาวแต่ยังปรับปรุงสีแดงด้วยครับ
2.มาลาไคท์ บลู สามารถเติมลงในบ่อได้เป็นระยะๆได้หรือไม่ครับ
3.เติมเกลือลงในบ่อได้เป็นระยะๆหรือไม่ครับ
4.อาการปลาว่ายแฉลบเป็นอย่างไรครับ คือว่ายแบบมุดเอาด้านข้างลำตัวไถล ถูไปกับพื้นบ่อหรือไม่ครับ
5.ปลาเคยกระโดดออกนอกบ่อ ตอนเจอที่พื้นครั้งแรก นิ่งไม่ขยับ แฟนเอาไปจับประคองลอยผิวน้ำใกล้อ๊อกซิเจน
แรกๆก็ไม่ขยับ แต่ผ่านไป 5-10 นาที่ ปลาเริ่มขยับ แต่ทรงตัวไม่ได้ นานๆเข้าก็เริ่มดีขึ้น ผมทาเกลือที่แผลถลอกที่เกิดจากการดิ้นถูพื้นปูน
ใส่เกลือ จนถึงปัจุบันก็ดีครับ รู้สึกว่าจะทรงตัวเอียงๆ อยากถามว่าปลาจะมีปัญหาสภาพร่างกายอันเกิดจากการขาดอากาศ ในระยะยาวๆหรือไม่ อายุสั้นหรือเปล่า
และจะดูแลอย่างไรครับ

num_skyman
Young Champion

ชื่นชม .. 2

OFFSHORE THEP

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:04:21 PM »

ขอแชรเท่าที่รู้นะครับ
1. กินอาหารปลากลุ่ม เวิจเจิม ครับ หรือที่มีส่วนผสมของหนอนไหม  พอขาวแล้วค่อยให้เร่งสี โดยเร่งสี จะไม่ให้บ่อยครับเดี๋ยวกลับมาเหลืองอีก
2. ปลาไม่เป็นอะไรไม่ต้องใส่ครับ พวกนี้ไม่ใช่ยาบำรุง ....ดูแลน้ำให้ดี เป็นพอครับ
3. เหมือนข้อสอง
4. นั่นแหละครับ ท่านั้นเลย แต่การว่ายแฉลบ อาจจะไม่ได้เกิดจากปรสิตก็ได้ ให้ดูดีๆ ก่อน บางทีเปลี่ยนน้ำใหม่ๆ ก็มีแฉลบบ้าง ....ดังนั้นหากแฉลบโดยเกิดจากปรสิต รุกราน ที่ผมสังเกตุคือ ต้องแฉลบเป็นหมู่คณะ มากกว่า 2 ตัว และ ความถี่สูง คือ มากกว่า 3 ครั้งใน 5 นาที และบางตัวมีอาการซึมเบื่ออาหารเป็นต้น ถึงจะมั่นใจว่า เกิดจากปรสิต ...........ถ้าน้อยกว่านั้นใจเย็นดูไปก่อน อย่าตระหนก
5.เป็นแผลเอาเกลือทา ........แหมไม่เคยได้ยินใครเค้าทำกันนะครับ ดีไม่ตากแดดเดียวด้วย  bounce.........ส่วนใหญ่เค้าใช้ ยาม่วงหรือ เบตาดีน ทาครับ

ส่วนระยะยาวจะเป็นไรไหม ตอบยากครับ แต่ที่บ้านผมเคยเจอแบบนี้ สิ่งที่เห็นคือปลาจะเหงือกบานอ้าออก มากกว่าปกติครับ  ฉลอง

TheNeckTie
ภาคเหนือตอนล่าง ภาคกลางตอนบน คนอุตรดิตถ์ ครับผม
Baby Champion
**

ชื่นชม .. 0

มือใหม่แต่ใจรัก

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:15:13 PM »

ผมก็เคยเจอครับพี่ปลาแฉลบ เนี้ย ตอนแรกผมนึกว่ามันว่ายเล่นกัน แล้วคงสนุกเลยทำกันใหญ่ ที่ไหนได้ ตายกันหมู่ขณะ เหอๆ
2p
web keepers
GRAND CHAMPION

ชื่นชม .. 222

water keeper

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:32:23 PM »

1. ปลาจะขาว หรือไม่ขาว อยู่ที่ตัวปลาด้วย แพงหรือไม่แพงก้อตรงนี้
ส่วนเทคนิคการเลี้ยงเป็นการส่งให้ถึงฝั่ง ถ้าเรือไม่ดีพายยังไงก้อไม่ถึง
แต่ถ้าตั้งใจ จะทำให้ดีกว่าเดิมพอได้
1.1 ปลาตัวผู้จะขาวสู้ตัวเมียไม่ได้
1.2 ปลาป่วยหรือไม่แข็งแรงมักจะออกเหลือง
1.3 จะเน้นขาว ล้นน้ำมากๆ ล้างกรองบ่อยๆๆ ให้วีทเจิร์ม จะให้แรงต้องเพียวไวทฺ ตัวใหม่ราคาแรงสุดใจ
1.4 ถ้ากังวลเรื่องแดง ย้อนไปอ่านข้อ1. ใหม่ เปลี่ยนคำว่า ขาวเป็นแดง
อาหารเร่งสีมีมากมายหลายตัว ที่ผสมสไปรูลิน่า เลือกใช้ได้ตามราคา

พูดถึงอาหาร บอกกันนะครับ ราคาบอกคุณภาพ เรื่องจริง !!!

2. มาลาไคท์กรีน/เมทาลีนบลู ครับ อย่าสับสน
ตอบเหมือนคุณหนุ่มนักซิ่งคอปเตอร์

3. มีทั้ง2แนวคิด คือ ไม่ใส่เกลือ กับใส่เกลือที่ความเข้มข้นต่ำ (0.5-1กก. / น้ำ1ตัน)ตลอดเวลา

koi  is  art .. ..  , WATER  is  SCIENCE ...
BirthDay.!!!
Adult Champion

ชื่นชม .. 0

--- ไข้โป้ง ---

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:31:56 PM »

สุดจริงๆครับ.... T up
อ้วน-สยามโค่ย
Matured Champion
*

ชื่นชม .. 51

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:19:10 PM »

ไม่ทาเกลือตรงๆที่ตัวปลาครับ เกิดอาการที่เรียกว่า Salt Burn ได้ ใส่ในน้ำเฉยๆ ไม่ต้องทา ม่ายช่ายเดื๋ยวจะกลายเป็นปลาเค็มแดดเดียวแบบคุณหนุ่มว่า อุ๊บอิ๊บ
ga korat
Adult Champion

ชื่นชม .. 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:00:58 PM »

1. ปลาจะขาว หรือไม่ขาว อยู่ที่ตัวปลาด้วย แพงหรือไม่แพงก้อตรงนี้
ส่วนเทคนิคการเลี้ยงเป็นการส่งให้ถึงฝั่ง ถ้าเรือไม่ดีพายยังไงก้อไม่ถึง
แต่ถ้าตั้งใจ จะทำให้ดีกว่าเดิมพอได้
1.1 ปลาตัวผู้จะขาวสู้ตัวเมียไม่ได้
1.2 ปลาป่วยหรือไม่แข็งแรงมักจะออกเหลือง
1.3 จะเน้นขาว ล้นน้ำมากๆ ล้างกรองบ่อยๆๆ ให้วีทเจิร์ม จะให้แรงต้องเพียวไวทฺ ตัวใหม่ราคาแรงสุดใจ
1.4 ถ้ากังวลเรื่องแดง ย้อนไปอ่านข้อ1. ใหม่ เปลี่ยนคำว่า ขาวเป็นแดง
อาหารเร่งสีมีมากมายหลายตัว ที่ผสมสไปรูลิน่า เลือกใช้ได้ตามราคา

พูดถึงอาหาร บอกกันนะครับ ราคาบอกคุณภาพ เรื่องจริง !!!

2. มาลาไคท์กรีน/เมทาลีนบลู ครับ อย่าสับสน
ตอบเหมือนคุณหนุ่มนักซิ่งคอปเตอร์

3. มีทั้ง2แนวคิด คือ ไม่ใส่เกลือ กับใส่เกลือที่ความเข้มข้นต่ำ (0.5-1กก. / น้ำ1ตัน)ตลอดเวลา
เพียวไวส์ ราคาแรงครับ 8500 ที่เฮียเต้มีขาย ถุงกระสอบสีน้ำเงิน
sumade
Fry
*

ชื่นชม .. 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:10:36 PM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่านครับ
ขอบคุณพี่ทุกท่าน รบกวนคำถามต่อครับ
1. ปลาว่ายแฉลบ หากใบบ่อมี 5 ตัว ว่ายแฉลบ 2 ตัวเป็นระยะ 5 นาทีครั้ง แสดงว่าตัวนั้นมีปรสิตใช่ไหมครับ แต่กินอาหารปกตินะครับ
ถ้าเป็นการว่ายเล่นจะสังเกตอย่างไร และจะรักษาอย่างไรครับ ปล. 2 ตัวนี้เคยโดดบกมาครับ
2. น้ำล้น คือ การเติมน้ำใหม่ในบ่อโดยไม่ต้องเดรนด้านล่างบ่อใช่ไหมครับ อันนี้ไม่เข้าใจครับ

jibjib
Fry
*

ชื่นชม .. 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:39:11 PM »

ไม่ทาเกลือตรงๆที่ตัวปลาครับ เกิดอาการที่เรียกว่า Salt Burn ได้ ใส่ในน้ำเฉยๆ ไม่ต้องทา ม่ายช่ายเดื๋ยวจะกลายเป็นปลาเค็มแดดเดียวแบบคุณหนุ่มว่า อุ๊บอิ๊บ
เป็นอย่างไรเหรอครับ รบกวนให้ความรู้ด้วยครับ เนื่องจากไม่รู้จริง ๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
num_skyman

ชื่นชม .. 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:47:26 PM »

เพิ่งได้เข้ามาอ่านครับ
ขอบคุณพี่ทุกท่าน รบกวนคำถามต่อครับ
1. ปลาว่ายแฉลบ หากใบบ่อมี 5 ตัว ว่ายแฉลบ 2 ตัวเป็นระยะ 5 นาทีครั้ง แสดงว่าตัวนั้นมีปรสิตใช่ไหมครับ แต่กินอาหารปกตินะครับ
ถ้าเป็นการว่ายเล่นจะสังเกตอย่างไร และจะรักษาอย่างไรครับ ปล. 2 ตัวนี้เคยโดดบกมาครับ
2. น้ำล้น คือ การเติมน้ำใหม่ในบ่อโดยไม่ต้องเดรนด้านล่างบ่อใช่ไหมครับ อันนี้ไม่เข้าใจครับ

1. มีแนวโน้มสูง กรณีนี้เมื่อมันลงไปใบ่อรวมแล้ว ความคิดส่วนตัว นะครับ เป็นผมๆ จะใส่ยา ลงไปในบ่อเลยครับ โดยหยุดเดินระบบกรอง ในช่วงเวลาที่ใส่ด้วย ทำเหมือนกับอยู่ในบ่อกักอ่ะครับ

เพราะไม่แน่ใจว่าที่เหลือ อาจจะออกอาการช้าก็ได้ เอาชัวร์ ผมทำทั้งบ่อเลยครับ

2.คือล้นน้ำจากบ่อทิ้ง โดยจะดึงผิวน้ำให้ไหลออก  ครับ

2p
web keepers

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:48:37 PM »

ข้อ1. น่าจะใช่ครับ ผมให้โอกาสถึง80%
ข้อ2. บ่อปลาคาร์พ จะออกแบบให้มีท่อน้ำล้น เพื่อระบายน้ำส่วนเกินทิ้งออกไป ไปทิ้งเลย หรือไหลกลับเข้าระบบกรอง แล้วแต่รสนิยม
การที่น้ำจะล้นได้ ต้องมีน้ำส่วนเกิน ที่ทำให้ระดับน้ำสูงกว่าท่อน้ำล้น การเติมน้ำน้อยๆไหลริน จะทำให้ระดับน้ำ หรือปริมาณน้ำมากกว่าที่ควรมีในบ่อ

เขียนยาวๆแล้วงงมั้ย  what what
การล้นน้ำทิ้งนี้ ทำเพื่อ2-3อย่าง
+ เจือจางของเสียในน้ำ
+ ทำความสะอาดผิวหน้าน้ำ ที่มีคราบฝุ่น น้ำมันหรือเศษใบไม้

koi  is  art .. ..  , WATER  is  SCIENCE ...
num_skyman

ชื่นชม .. 2

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:49:39 PM »

เป็นอย่างไรเหรอครับ รบกวนให้ความรู้ด้วยครับ เนื่องจากไม่รู้จริง ๆ
น่าจะเป็นการกัด ทำลายเนื้อเยื่อ เนื่องจาก ความเข้มข้นของเกลือที่มากเกิน ประกอบกับโดนบริเวณแผลที่เนื้อเยื่อบอบบาง ครับ

2p
web keepers

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:56:55 PM »

Salt Burn เป็นแบบนี้ครับ
เกลือมีความเค็มสูง และมีคุณสมบัติดูดความชื้น(น้ำ) เมื่อเอามาทาที่ผิวจะเกิดเรื่อง2เรื่อง
เกลือจะดูดความชื้นออกจากผิว ทีนี้ ถ้าเป็นผิวหนัง ยังมีระบบป้องกันการไหลผ่านของน้ำออกจากร่างกายได้บ้าง
แต่ถ้าเป็นเนื้อ น้ำปริเวณนั้นจะถูกซับออกอย่างรวดเร็วจนแห้ง อาการคล้ายตากแดดมากเกินไปจนหนังลอก
ทีนี้ ถ้าไม่มีหนัง เนื้อบริเวณนั้น จะแปรสภาพเป็นเนื้อแดดเดียวอย่างรวดเร็ว
เรื่องที่2 ถึงเป็นผิวหนัง นึกถึงผิวหนังคนนะครับ ถ้าแช่น้ำทะเลนานๆผิวจะซีด เหี่ยวเนื่องจากเสียน้ำ
กระบวนการนี้ เรียกการแพร่ หรือOsmosis ที่จะแลกเปลี่ยน น้ำออกจากเซลล์ และเติมเกลือให้เซลล์
แบบไหนก็ไม่ดีทั้ง2แบบครับ

สรุปว่า Salt Burn คืออาการเนื้อแดดเดียว นั่นเอง

2p
web keepers

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:57:21 PM »

น่าจะเป็นการกัด ทำลายเนื้อเยื่อ เนื่องจาก ความเข้มข้นของเกลือที่มากเกิน ประกอบกับโดนบริเวณแผลที่เนื้อเยื่อบอบบาง ครับ
คุณหนุ่มตอบทันใจดีจัง  T up  T up

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์